ดู: 13382|ตอบกระทู้: 92

[PC] Scribblenauts Unlimited [ SKIDROW ]- เกมส์ RPG สนุกๆ ภาพสวย ฝึกทักษะการคิด

[คัดลอกลิงก์]

:: ข้าคือ GMT Staff ::

สมาชิกคนที่2
เพศ ไม่ระบุ
ชื่อเสียง
เงิน
พลังชีวิต
เครดิต838
สถานะออฟไลน์

โพสต์เมื่อ 5-12-2012 18:11:11 |ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย dEMolizH เมื่อ 2012-12-6 18:27

เรื่องย่อ
        ใครที่เคยใช้ DS มาก่อนคงคุ้นกับเกม Scribblenauts (ปี 2009) กันบ้างนะครับ เกมนี้มีไอเดียการเล่นที่สร้างสรรค์ไม่ซ้ำใคร วิธีเล่นก็ง่ายมากๆ เพราะแค่ระหว่างเล่นหากคุณคิดอะไรขึ้นมา ก็เสกสิ่งนั้นในเกมได้เลย เอากับมันสิ !! อย่างไรก็ตามเกมนี้มีปัญหาในการบังคับตัวเอก (Maxwell) อยู่บ้าง เพราะต้องใช้สไตลัสในการบังคับล้วนๆ ภาคต่อมา Super Scribblenauts (ปี 2010) จึงปรับปรุงให้สามารถบังคับได้ง่ายมากขึ้นด้วยการใช้ปุ่มกากบาท (D-Pad) และเพิ่มการใช้คำวิเศษณ์ (adjective) มาขยายคำต่างๆที่คิดขึ้นมา ทำให้โลกแห่งการคิดกว้างไกลได้มากกว่าเดิม แต่ถึงแม้เครื่อง DS จะขายดีเพียงใด (ยอดรวมของ DS ทุกรุ่นถึงปี 2012 ขายได้มากกว่า 152.5 ล้านเครื่อง) ก็คงสู้กับยอดขาย iPhone ไม่ได้ เพราะงั้นจึงไม่แปลกใจที่จะได้เห็นเกม Scribblenauts Remix (ปี 2011) หันมาลงให้กับ iOS ด้วย

และก็มาถึงภาคล่าสุด Scribblenauts Unlimited (ปี 2012) ที่เหมือนรวมเอาระบบที่ดีของทุกเวอร์ชั่นก่อนหน้านี้ยำมารวมกัน ฉากในเกมทั้งหมดเป็นของใหม่ไม่ใช่รีเมค และถึงแม้ว่าคุณจะไม่เคยเล่นเกมซีรีย์นี้มาก่อนเลยสักภาค ก็สามารถหยิบมันมาเล่นได้ทันที ไม่มีงงแน่นอนครับ คอนเซปต์ของภาคนี้ก็คือ What will you imagine when your creativity is unlimitd ? (คุณคิดสิ่งไหน สร้างสรรค์สิ่งนั้น อย่างไร้ขีดจำกัด) อีกทั้งด่านแต่ละด่านก็ไม่มีอีกต่อไป ใช้ระบบแบบ Open World ที่เชื่อมต่อกันไปได้ทุกที่ อยากไปที่ไหนก่อนก็ไป อยากเล่นที่ไหนก็เล่น อิสระเสรียิ่งกว่าภาคที่ผ่านๆมา ไอคอนที่ใช้ในเกมมีเพียง 5 แบบเท่านั้น นั่นคือ รูปสมุดดินสอใช้เสกสิ่งต่างๆตามใจคุณ รูปลูกโลกใช้วาร์ปไปแม็พอื่นๆหากขี้เกียจเดินเอง (หากปลดล็อคทั้งหมดจะเลือกไปได้ 38 แห่ง) รูปดาวใช้บอกว่าปริศนาอันไหนเคลียร์แล้ว รูปหน้าตัวเอก (Maxwell) ใช้ปรับหน้าจอมาจุดกึ่งกลาง และสุดท้ายรูปกระเป๋าใช้เก็บสิ่งที่อยากจะใช้บ่อยๆจะได้ไม่ต้องเสกซ้ำ การคอนโทรลใช้บังคับด้วยปุ่มกากบาท (D-Pad) หรือใช้สไตลัสก็ได้ทั้งคู่ แถมสิ่งที่เสกได้ก็มากมายกว่าเดิม รวมถึงระบบเพิ่มการใช้คำวิเศษณ์ (adjective) ก็ยังคงมีให้ใช้ต่อไป

มาดูปริศนาในเกมกันนะครับ (ใช้วิธีอื่นๆก็ได้ สร้างสรรค์ได้ทั้งหมด) เช่น หมูสกปรกจัง ผมก็หาสบู่ (soap) มาอาบน้ำให้มันซะ , เด็กร้องไห้เพราะแมวหนีไปบนต้นไม้ ผมก็เอาปลา (fish) มาหลอกให้แมวมันลงมากิน , เดินไปเจอแผ่นเหล็กเกะกะ ผมก็เสกหลุมดำ (black hole) ดูดมันซะ , รถติดมากๆ ไปไหนไม่ได้ ผมก็ช่วยพวกเขาด้วยการเอาปีก (wing) ติดรถซะเลย , แฟนหนุ่มร้องไห้เพราะคู่รักตายไป ผมก็ใช้คำว่า มีชีวิต (live) แค่นี้ก็ฟื้นคืนชีพแล้ว , ให้หาวิธีโยนขวดงานวัดให้แตก ผมเอาปืน (gun) ยิงมันเลย เป็นต้น ระบบปริศนาในเกมแบ่งเป็น 2 แบบก็คือ แบบ Starites (รูปดาวว่างๆในฉาก) ที่จะเป็นปริศนาต่อเนื่องเป็นเรื่องราว และแบบ Shards ที่เป็นปริศนาย่อยตามฉากต่างๆ (กดไอคอนรูปดาวดูได้ว่าเคลียร์หรือยัง) บางคนอาจจะกังวลว่าถ้าไม่ผ่านจะเครียดไหมก็ตอบเลยว่าไม่ เพราะระบบเกมมีคำใบ้เพิ่มเติมให้เมื่อตอบไม่ได้ (Hint) และระบบเกมไม่บังคับให้ต้องผ่านเนื่องจากเป็นโลกแบบ Open World (อย่าลืมกลับมาที่ Lily เพื่อปลดล็อคฉากใหม่นะครับ) รวมถึงยังมี “สิ่งพิเศษ” อีกมากมายใน 8 หมวดหมู่ให้ปลดล็อค เรียกได้ว่าสนุกเพลินกับปริศนาที่ไม่ซ้ำมากมายแบบไม่เครียดจนลืมวันลืมคืนเลยล่ะครับ (คนที่ไม่ได้เล่นเกม Scribblenauts Unlimited ก็ช่วยเล่นได้นะครับ โดยให้คนเล่นบอกปริศนาแล้วช่วยกันทาย ผมเล่นกับ mylove อย่างมันส์เลยครับ)

Scribblenauts Unlimited เป็นเกมที่ใช้จอทัชสกรีนเป็นหลัก เท่าที่ผมนึกออกใน 3ds จะมีอีก 2 เกมคือ Cooking Mama 4 กับ Devil Survivor Overclocked ทำให้ผมรู้สึกว่าเกม 3ds หากนำมาทำแบบเน้นจอทัชสกรีนมันก็เล่นได้สนุกมากเลยล่ะครับ อีกทั้งระบบเสียงที่เคยเป็นจุดอ่อนของ 3ds ที่เสียงเบาไป เมื่อปรับ Options แล้วเสียงก็ดังชัดดีครับ และหากไม่อยากรบกวนคนรอบข้าง ถ้าใส่หูฟังก็จะได้ยินรายละเอียดของเสียงแบบชัดเจนอีกด้วย ผมมองว่ามันเป็นเกมแนวแคชชวล (casual) ที่โดยรวมแล้วยอดเยี่ยมจริงๆครับ (นึกแล้วก็อยากให้เกมใน DS อย่าง Lost in Blue , Feel the Magic , Trauma Center , Osu! Tatakae! Ouendan! , ฯลฯ มาลงภาคใหม่บน 3ds จัง แค่คิดเล่นๆก็ฝันไปไกลเลยครับ)

Scribblenauts Unlimited ออกมาพร้อมกันทีเดียว 3 เวอร์ชั่น ได้แก่ WiiU , PC และ 3ds จุดที่ทำให้แฮนด์เฮลด์อย่าง 3ds แตกต่างจากชาวบ้านก็คือ ไม่มีตัวละครจากค่ายนินเทนโด้ ทำให้คำศัพท์พวกนี้ไม่มีผลใดๆในเกม เช่น Yoshi , Mario , Luigi , Peach , Bowser , Shyguy , Boo , Bob-Omb , Link , Ganon , Ganondorf , Zelda , Sheik , Goron , Epona , Tingle , Dark Link , Beedle อีกทั้งยังไม่มีโหมด Object Editor เพื่อปรับแก้ไขกราฟฟิควัตถุต่างๆ ทำให้อดสนุกไปกับการสร้างตัวละครอย่าง the Avengers , Pokenauts หรือสร้างเมืองในจินตนาการอย่าง Arkham Asylum ไม่มีระบบ Multiplayer (Wii U) และระบบ Online (PC and Wii U) ถึงแม้จะถูกจำกัดการใช้งานส่วนเสริมพวกนี้อยู่บ้าง แต่โดยรวมตัวเกม Scribblenauts Unlimited (3ds) ก็ยังมีความสมบูรณ์และเล่นสนุกได้ไม่ต่างกัน รายละเอียดต่างๆและวิธีการผ่านฉากทุกอย่างเหมือนกันครับ

ขอบคุณข้อมูลเกมส์จาก : limp2551

Minimum
  • Online ModesBroadband Internet Connection
  • DirectX     DirectX 9.0c
  • Hard Drive Space2 GB Available Hard Drive SpaceOperating
  • SystemWindows XPProcessor2.0 GHz AMD Athlon 64 X2 Dual-Core 4000+ / Intel Core 2 Duo Processor or better
  • RAM2 GB Available
  • System MemoryVideo Card256 MB Video Card w/ Shader Model 3.0 or better (ATI X1800 or better / NVIDIA 7800 or better / Intel 4100 or better)

ไฟล์ขนาด 200MB โหลดสลับกันได้
ขนาดไฟล์ : 1.62GB

Part_01
Part_02
Part_03
Part_04
Part_05
Part_06
Part_07
Part_08
Part_09

Part_01
Part_02
Part_03
Part_04
Part_05
Part_06
Part_07
Part_08
Part_09

ข้อความที่ถูกซ่อน: แสดงข้อความ
demolizh#gamerthai.com

ผม Recovery Record ไฟล์ไว้ 5% อยู่นะครับ
หากไฟล์เสียก็ซ่อมไฟล์ได้เลย

ถ้าลิงค์ไหนโหลดไม่ได้...ให้บอกนะครับ จะได้แก้ไขให้

By dEMolizH @ GamerThai.COM
    ให้กำลังใจกันด้วยการกดคะแนน

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 14เงิน +8 +6 ปิด เหตุผล
alhahah + 1 โดนอ่ะ!!
akaraj + 1 เยี่ยม!!
domnaz03 + 1 เยี่ยม!!
pantomime + 1 เยี่ยม!!
bcstatus + 1 กำลังหาอยู่เลย ขอบคุ.

ดูบันทึกคะแนน

:: ข้าคือ Novice ::

สมาชิกคนที่5
เพศ ไม่ระบุ
ชื่อเสียง
เงิน
พลังชีวิต
เครดิต100

โพสต์เมื่อ 5-12-2012 20:32:22 |ดูโพสต์ทั้งหมด
ขอบคุณครับ กำลังรอโหลด หุหุ

แสดงความคิดเห็น

ครับ เล่นได้แล้วมายืนยันหน่อยนะครับ แฮะๆ ^^  โพสต์เมื่อ 6-12-2012 17:49

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 1 +1 ปิด เหตุผล
EGOCENTRIC08 + 1

สมาชิกคนที่1157
เพศ ไม่ระบุ
ชื่อเสียง
เงิน
พลังชีวิต
เครดิต0

โพสต์เมื่อ 9-12-2012 20:48:48 |ดูโพสต์ทั้งหมด
ใจครับกำลังรอโหลด

สมาชิกคนที่1153
เพศ ไม่ระบุ
ชื่อเสียง
เงิน
พลังชีวิต
เครดิต2

โพสต์เมื่อ 9-12-2012 21:09:19 |ดูโพสต์ทั้งหมด
สมัครสมาชิก เพื่อ มาขอบคุณโดยเฉพาะ โหลดได้จริง เล่น ได้จริงค่ะ สนุกมาก ขอบคุณนะคะ

บอร์ดนี้ยังมีอะไรอีกเยอะนะ ลองเล่นดูครับ  โพสต์เมื่อ 9-12-2012 22:08
ว๊าวว!! ด้วยความยินดีครับ ,,ชอบคนแบบนี้จัง ^^  โพสต์เมื่อ 9-12-2012 22:07

คะแนน

จำนวนผู้เข้าร่วม 2เงิน +2 พลังชีวิต +2 +3 ปิด เหตุผล
EGOCENTRIC08 + 1
dEMolizH + 2 + 2 + 2 โดนอ่ะ!!

เพศ ไม่ระบุ
ชื่อเสียง
เงิน
พลังชีวิต
เครดิต0

โพสต์เมื่อ 9-12-2012 21:17:38 |ดูโพสต์ทั้งหมด
พี่ครับโหลดเเล้วกด setup เเล้วมันบอกต้องการไฟล์ครับมันจะเอาไฟล์ใหนครับ

เพศ ไม่ระบุ
ชื่อเสียง
เงิน
พลังชีวิต
เครดิต0

โพสต์เมื่อ 9-12-2012 21:25:09 |ดูโพสต์ทั้งหมด
กรี้ดดดดขอบคุณมากครับเล่นใด้เเล้ว

เพศ ไม่ระบุ
ชื่อเสียง
เงิน
พลังชีวิต
เครดิต838

โพสต์เมื่อ 9-12-2012 22:09:53 |ดูโพสต์ทั้งหมด
mook308 ตอบกลับเมื่อ 2012-12-9 21:25
กรี้ดดดดขอบคุณมากครับเล่นใด้เเล้ว
...

ฮ่าๆ ยินดีด้วยนะครับ  

ความพยายามอยู่ที่ไหน ความสำเร็จอยุ่ที่นั้นครับ

สมาชิกคนที่1180
เพศ ไม่ระบุ
ชื่อเสียง
เงิน
พลังชีวิต
เครดิต0

โพสต์เมื่อ 10-12-2012 17:35:50 |ดูโพสต์ทั้งหมด
แก้ไขครั้งสุดท้ายโดย EGOCENTRIC08 เมื่อ 2012-12-10 17:48

รวมไฟล์เสร็จแล้วต้องทำไงครับ ใครใจดีช่วยบอก จะ ขอบคุณมากๆ

เพศ ไม่ระบุ
ชื่อเสียง
เงิน
พลังชีวิต
เครดิต838

โพสต์เมื่อ 10-12-2012 23:20:41 |ดูโพสต์ทั้งหมด
EGOCENTRIC08 ตอบกลับเมื่อ 2012-12-10 17:35
รวมไฟล์เสร็จแล้วต้องทำไงครับ ใครใจดีช่วยบอก จะ ขอบค ...

ก็แตกไฟล์เลยครับ

สมาชิกคนที่1188
เพศ ไม่ระบุ
ชื่อเสียง
เงิน
พลังชีวิต
เครดิต0

โพสต์เมื่อ 11-12-2012 00:01:10 |ดูโพสต์ทั้งหมด
อยากเล่นมากครับ ขอบคุณที่อัพให้ครับ

ไม่เป็นไรครับ ถ้าจะให้ดีช่วยนำภาพมายืนยันให้หน่อยนะครับ ^^  โพสต์เมื่อ 11-12-2012 00:34

เพศ ไม่ระบุ
ชื่อเสียง
เงิน
พลังชีวิต
เครดิต0

โพสต์เมื่อ 11-12-2012 09:38:10 |ดูโพสต์ทั้งหมด
feelybell ตอบกลับเมื่อ 2012-12-11 00:01
อยากเล่นมากครับ ขอบคุณที่อัพให้ครับ  ...

ภาพอะไรครับ รูปภาพไหนเอ่ย

เผื่อว่าคนอื่นเค้าจะได้รู้ว่า เกมนี้น่ะ!! เล่นได้จริงๆ ประมาณนี้  โพสต์เมื่อ 11-12-2012 19:43
อ่ออ...หมายถึง ปริ้นสกินภาพเกมมายืนยันว่าเกมเล่นได้จริงนะครับ  โพสต์เมื่อ 11-12-2012 19:42

เพศ ไม่ระบุ
ชื่อเสียง
เงิน
พลังชีวิต
เครดิต0

โพสต์เมื่อ 11-12-2012 12:30:35 |ดูโพสต์ทั้งหมด
ตัวเกมส์ มันไม่มีแป้นภาษาอังกฤษ มันเป็นภาษาต่างดาวครับ ของผม แก้อย่างไรดีครับ มือใหม่

สมาชิกคนที่1180
เพศ ไม่ระบุ
ชื่อเสียง
เงิน
พลังชีวิต
เครดิต0

โพสต์เมื่อ 11-12-2012 18:42:52 |ดูโพสต์ทั้งหมด
feelybell ตอบกลับเมื่อ 2012-12-11 12:30
ตัวเกมส์ มันไม่มีแป้นภาษาอังกฤษ มันเป็นภาษาต่างดาวค ...

ผมก็เป็นเหมือนกัน

เพศ ไม่ระบุ
ชื่อเสียง
เงิน
พลังชีวิต
เครดิต838

โพสต์เมื่อ 11-12-2012 20:02:35 |ดูโพสต์ทั้งหมด
feelybell ตอบกลับเมื่อ 2012-12-11 12:30
ตัวเกมส์ มันไม่มีแป้นภาษาอังกฤษ มันเป็นภาษาต่างดาวค ...

กดเปลี่ยนภาษาปกตินะครับ คือ
กดปุ่ม windows+tab หรือ กดตัวหนอนนะครับ (~)
หรือค่าที่เราตั้งค่าไว้

ตรงนี้จะเป็นภาษา(ต่างดาว)

สมาชิกคนที่1230
เพศ ไม่ระบุ
ชื่อเสียง
เงิน
พลังชีวิต
เครดิต0

โพสต์เมื่อ 13-12-2012 22:11:17 |ดูโพสต์ทั้งหมด
ทำไมเข้าเกมแล้วเป็นอย่างนี้อ่ะครับ
Dwm 2012-12-13 22-12-05-72.jpg
ขออภัย! คุณไม่ได้รับสิทธิ์ในการดำเนินการในส่วนนี้ กรุณาเลือกอย่างใดอย่างหนึ่ง เข้าสู่ระบบ | สมัครสมาชิก

รายละเอียดเครดิต

ตอบด่วน ขึ้นไปด้านบน กลับไปที่รายการ